Ameflu Daytime

Nội dung

Thuốc Ameflu Daytime là gì?

Ameflu Daytime có thành phần chính là Acetaminophen; Guaifenesin; Phenylephrin HCl; Dextromethorphan HBr được dùng để điều trị làm giảm các triệu chứng trong cảm lạnh và cảm cúm.

Thành phần 

  • Dược chất chính: Acetaminophen 500 mg; Guaifenesin 200 mg; Phenylephrin HCl 10 mg; Dextromethorphan HBr 15mg

  • Loại thuốc: Thuốc trị cảm cúm

  • Dạng thuốc và hàm lượng: Viên nén dài bao phim

Công dụng

Thuốc được chỉ định làm giảm các triệu chứng trong cảm lạnh và cảm cúm như:

  • Sốt

  • Các cơn đau nhẹ

  • Nhức đầu

  • Ho

  • Đau họng

  • Sung huyết mũi

  • Làm loãng đờm (chất nhầy) và làm loãng dịch tiết phế quản giúp dễ ho hơn.

Liều dùng

Cách dùng

Thuốc dùng đường uống.

 Liều dùng

  • Người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên: Uống 1 viên, cách mỗi 6 giờ. Không dùng quá 6 viên / 24 giờ.

  • Trẻ từ 6 tuổi đến 11 tuổi: Uống ½ viên cách mỗi 6 giờ. Không dùng quá 3 viên / 24 giờ.

Tác dụng phụ

  • Một số trường hợp dị ứng với thuốc hiếm xảy ra như phát ban da, ban đỏ, mày đay, giảm tiểu cầu, suy gan. Tác dụng phụ khác có thể có là bồn chồn, mất ngủ, tăng huyết áp, loạn nhịp tim, chóng mặt, buồn nôn, nôn, kích ứng dạ dày, run rẩy, người yếu mệt, ảo giác và khó thở.

  • Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

Lưu ý 

Chống chỉ định

  • Bệnh nhân được biết quá mẫn với bất kỳ thành phần nào của thuốc.

  • Bệnh nhân đang dùng các thuốc IMAO (xem phần tương tác thuốc).

  • Bệnh nhân có bệnh mạch vành và cao huyết áp nặng.

  • Thiếu hụt G6DP.

  • Bệnh nhân bị suy gan nặng.

  • Không dùng cho trẻ em dưới 6 tuổi.

Thận trọng khi sử dụng

Không dùng với các thuốc khác có chứa Acetaminophen.

Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu bạn có bệnh: Tim mạch, bệnh gan, tiểu đường, cường giáp, ho tiết rất nhiều đàm, cao huyết áp, suy thận, tăng nhãn áp, tiểu khó do phì đại tuyến tiền liệt và ho mạn tính kéo dài do hút thuốc lá, do hen phế quản, viêm phế quản mạn tính hoặc khí phế thủng.

Ngưng dùng thuốc và tham khảo ý kiến bác sĩ nếu:

  • Có các triệu chứng mới.

  • Đỏ da hoặc sưng phù.

  • Cơn đau, sung huyết mũi, hoặc ho nặng hơn hoặc kéo dài hơn 7 ngày.

  • Sốt nặng hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày.

  • Cảm giác bồn chồn, chóng mặt hoặc mất ngủ.

  • Ho tái phát hoặc có kèm theo sốt, phát ban da hoặc nhức đầu kéo dài.

  • Đây có thể là dấu hiệu của bệnh lý trầm trọng hơn.

  • Dùng thuốc trong thời kỳ mang thai hoặc cho con bú: Nên tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc này.

  • Tác động của thuốc khi lái xe và vận hành máy móc: Dùng thận trọng khi đang lái xe hay vận hành máy móc.

Tương tác thuốc

  • Không dùng thuốc này nếu bạn đang dùng các thuốc ức chế men monoaminoxydase (IMAO) (một vài thuốc điều trị trầm cảm, bệnh lý tâm thần hay cảm xúc, hoặc bệnh parkinson) hoặc trong vòng 2 tuần sau khi ngưng dùng các thuốc IMAO. Nếu bạn không biết rõ rằng thuốc đang dùng theo đơn bác sĩ có chứa IMAO hay không, phải tham khảo ý kiến của bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi dùng thuốc này.

  • Các thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid có thể làm tăng độc tính của Acetaminophen trên gan.

  • Dùng đồng thời phenylephrin với các amin có tác dụng giống thần kinh giao cảm có thể làm gia tăng các tác dụng không mong muốn về tim mạch.

  • Phenylephrin có thể làm giảm hiệu lực của các thuốc chẹn beta và các thuốc chống tăng huyết áp (bao gồm debrisoquin, guanethidin, reserpin, methyldopa). Rủi ro về tăng huyết áp và các tác dụng không mong muốn về tim mạch có thể được gia tăng.

  • Thuốc chống trầm cảm ba vòng (amitriptylin, imipramin): Có thể làm tăng các tác dụng không mong muốn về tim mạch của phenylephrin.

  • Dùng đồng thời phenylephrin với alcaloid nấm cựa gà (ergotamin và methylsergid): Làm tăng ngộ độc nấm cựa gà.

  • Dùng đồng thời phenylephrin với digoxin: Làm tăng rủi ro nhịp đập tim không bình thường hoặc đau tim.

  • Dùng đồng thời phenylephrin với atropin sẽ phong bế tác dụng chậm nhịp tim phản xạ do phenylephrin gây ra.

Chia sẻ trên Zalo
return to top