Paracetamol Choay

Nội dung

Thuốc Paracetamol Choay là gì?

Paracetamol Choay điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và/hoặc các tình trạng sốt.

Thành phần 

  • Dược chất chính: Paracetamol 500mg
  • Loại thuốc: Thuốc giảm đau, hạ sốt
  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén, 500mg

Công dụng

Điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa và các tình trạng sốt.

Liều dùng 

Cách dùng

Thuốc dùng uống. Nuốt viên thuốc với một ly sữa hoặc nước trái cây.

Liều dùng

Dạng bào chế này chỉ dùng cho người lớn và trẻ em trên 27kg (khoảng 8 tuổi)

Người lớn và trẻ em cân nặng trên 50kg (tức khoảng 15 tuổi trở lên):

Liều thường dùng là một đến 2 viên 500mg uống mỗi lần, nếu cần có thể uống lặp lại sau ít nhất 4 giờ.

Nói chung không cần thiết dùng hơn 3 gam paracetamol (tức 6 viên) mỗi ngày. Tuy nhiên trong trường hợp đau nặng và theo lời khuyên của bác sĩ thì tổng liều có thể tăng lên đến 4g paracetamol (tức 8 viên) mỗi ngày.

Tuy nhiên:

  • Liều paracetamol cao hơn 3g/ngày cần có ý kiến của bác sĩ 
  • Không bao giờ được dùng hơn 4g paracetamol mỗi ngày (tính trên tất cả các thuốc có chứa paracetamol).
  • Khoảng cách tối thiểu giữa hai lần uống là 4 giờ

Trên trẻ em: liều dùng phụ thuộc vào cân nặng của trẻ, tuổi chỉ để tham khảo và cần dùng dạng thuốc thích hợp hơn.

  • Liều khuyên dùng mỗi ngày của paracetamol vào khoảng 60mg/kg/ngày chia uống 4 hoặc 6 lần tức khoảng 15mg/kg mỗi 6 giờ hoặc 10mg/kg mỗi 4 giờ.

Đối với trẻ em cân nặng từ 27kg-40kg: khoảng 8 đến 13 tuổi liều dùng là mỗi lần uống 1 viên 500mg, nếu cần có thể lặp lại mỗi 6 giờ nhưng không quá 4 viên mỗi ngày.

Đối với trẻ em cân nặng từ 41kg đến 50kg: (khoảng 12 đến 15 tuổi) liều dùng uống mỗi lần là 1 viên 500mg, nếu cần có thể lặp mỗi 4 giờ nhưng không quá 6 viên/ngày.

Tác dụng phụ

Buồn nôn, nôn, giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày,…

  • Hiếm gặp các phản ứng dị ứng như ban đỏ, nổi mề đay. Ngưng dùng thuốc khi thấy xuất hiện các biểu hiện này.
  • Vài trường hợp hiếm thấy giảm tiểu cầu.
  • Dùng liều cao và kéo dài có thể gây tổn thương ở gan.

Lưu ý

Thận trọng khi sử dụng

  • Tránh uống rượu khi dùng thuốc.
  • Thận trọng khi sử dụng Paracetamol cho người suy gan, suy thận.
  • Thuốc có chứa Paracetamol, không được dùng cùng lúc với bất kỳ thuốc nào khác có chứa Paracetamol.
  • Không được tự ý sử dụng Paracetamol để điều trị giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi có sự theo dõi của bác sỹ.
Chia sẻ trên Zalo
return to top