Xonatrix

Nội dung

Thuốc Xonatrix là gì ?

Thuốc Xonatrix có thành phần là fexofenadin hydroclorid có tác dụng điều trị các triệu chứng do viêm mũi dị ứng theo mùa & nổi mề đay tự phát mãn tính: hắt hơi, chảy nước mũi, ngứa mũi, mắt ngứa đỏ, chảy nước mắt.

Thành phần 

  • Dược chất chính: Fexofenadin hydroclorid 60mg

  • Loại thuốc:  Thuốc chống dị ứng và dùng trong các trường hợp quá mẫn

  • Dạng thuốc, hàm lượng: Viên nén bao phim, Hộp 3 vỉ x 10 viên, 60mg

Công dụng 

Điều trị các triệu chứng do viêm mũi dị ứng theo mùa & nổi mề đay tự phát mãn tính: hắt hơi, chảy nước mũi, ngứa mũi, mắt ngứa đỏ, chảy nước mắt.

Liều dùng 

Cách dùng

Thuốc dùng đường uống.

Liều dùng

Người lớn & trẻ >= 12 tuổi:

  • Viêm mũi dị ứng theo mùa 60 mg x 2 lần/ngày, có thể 120 mg hoặc 180 mg x 1 lần/ngày.

  • Mề đay tự phát mãn tính 60 mg x 2 lần/ngày hoặc 180 mg x 1 lần/ngày.

  • Suy thận: khởi đầu 60 mg x 1 lần/ngày.

Tác dụng phụ 

Nhức đầu, buồn ngủ, buồn nôn, choáng váng & mệt mỏi.

Lưu ý 

Thận trọng khi sử dụng

Phụ nữ có thai & cho con bú, trẻ < 6 tuổi.

Chống chỉ định

Quá mẫn với thành phần thuốc.

Tương tác thuốc

Nên uống cách 2 giờ với thuốc kháng acid có chứa Al & Mg.

Chia sẻ trên Zalo
return to top