Panadol cảm cúm

Nội dung

Thành phần:

Paracetamol 500mg; Caffeine 25mg; Phenylephrine hydrochloride 5mg

Công dụng:

Giảm các triệu chứng sung huyết mũi, nghẹt mũi, viêm xoang, đau đầu, nhức mỏi và sốt do cảm lạnh, cảm cúm. 

Liều lượng - Cách dùng:

– Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 – 2 viên/lần, ngày 3 lần. Không dùng quá 6 viên/ngày. 

– Trẻ em từ 6 – 12 tuổi: Uống 1/2 – 1 viên/lần, ngày 2 – 3 lần. Không dùng quá 4 viên/ngày. 

Khoảng cách giữa các lần dùng thuốc tối thiểu là 4 giờ. 

Dạng thuốc này thích hợp cho người lớn và trẻ em ≥ 6 tuổi. 

Chống chỉ định:

  • Quá mẫn với thành phần thuốc.

  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, suy gan.

  • Người bệnh thiếu hụt glucose– 6– phosphate dehydrogenase.

  • Người bệnh tim mạch, bệnh động mạch vành nặng, tăng huyết áp nặng, đang dùng thuốc ức chế monoamine oxidase.

Tương tác thuốc:

Rượu, Isoniazid, các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturate, Carbamazepine) có thể làm gia tăng nguy cơ độc gan gây bởi Paracetamol.
Dùng chung Phenothiazin với Paracetamol có thể dẫn đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
Metoclopramid có thể làm gia tăng sự hấp thu của Paracetamol.
Các chất ức chế monoamine oxidase làm tăng tác dụng của Phenylephrine do làm giảm chuyển hóa của Phenylephrine.
Phenylephrine có thể ngăn cản tác dụng của các thuốc chữa cao huyết áp.

Tác dụng phụ:

Liên quan đến Caffeine: Có thể gây kích ứng dạ dày– ruột, kích thích hệ thần kinh trung ương.
Liên quan đến Phenylephrine: Có thể gây đau đầu, buồn nôn, khó ngủ, bồn chồn, lo âu, thay đổi huyết áp.

Chú ý đề phòng:

Paracetamol có thể gây các phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven– Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Không uống rượu khi dùng thuốc.
Thận trọng khi dùng thuốc cho người bệnh có tiền sử thiếu máu, người cao tuổi, cường giáp, xơ cứng động mạch nặng.

Chia sẻ trên Zalo
return to top